CẢNH GIÁC THUỐC Dễ ngộ độc khi lạm dụng paracetamol tự chữa COVID-19

Tại Trung tâm chống dộc Bệnh viện Bạch Mai đã đảm nhiệm rất nhiều trường hợp bị ngộ độc do lạm dụng thuốc hạ sốt paracetamol để chữa COVID-19. Do đó, người dân nên thận trọng trước những bài thuốc Viral không rõ nguồn gốc trên mạng xã hội, trước khi sử dụng bất kể loại thuốc nào cần xin quan điểm bác sĩ, không được tự ý sử dụng .

Sử dụng quá liều paracetamol dễ suy gan, co giật…

Paracetamol là thuốc thuộc diện không phải kê theo đơn, có nghĩa là dân cư hoàn toàn có thể tự mua ở những hiệu thuốc về để chữa những biểu lộ đau, sốt do những nguyên do thường thì hoặc xử trí khởi đầu trước khi tới bệnh viện. Trên thị trường mỗi nước hoàn toàn có thể có tới hàng trăm biệt dược có tên gọi khác nhau có chứa thành phần chính là paracetamol, trong đó với dạng viên có hàm lượng paracetamol mỗi viên phổ cập là 500 mg. Ngoài ra, loại thuốc này hoàn toàn có thể ở dạng viên đặt hậu môn, gói bột hoặc si-rô .

Bệnh nhân bị viêm gan do dùng thuốc chữa động kinh phối hợp thêm paracetamol, hiện đang điều trị tại Trung tâm chống độc BV Bạch Mai .
Các loại sản phẩm thuốc hoàn toàn có thể chứa paracetamol đơn thuần hoặc phối hợp với những thành phần khác như : Các chất dạng thuốc phiện ( codein, tramadol ), kháng histamine ( chlorpheniramine ), thuốc co mạch giúp giảm ngạt mũi ( phenylephrine ), những thuốc giảm ho như dextromethorphan …
Nếu dùng cùng lúc hoặc liên tục nhiều loại sản phẩm có chứa cùng hoạt chất paracetamol ( trong trường hợp thấy bệnh không thuyên giảm hoặc muốn dùng nhiều thuốc để có tính năng mạnh ), dẫn tới tổng liều paracetamol hằng ngày vượt quá pháp luật sẽ dẫn tới quá liều và ngộ độc khi nào không biết .
Các biểu lộ ngộ độc bắt đầu thường kín kẽ, thậm chí còn không bộc lộ gì, hoặc hoàn toàn có thể lẫn với những bộc lộ của bệnh gây đau, sốt. Tuy nhiên, khi xét nghiệm sẽ thấy men gan tăng dần, mở màn từ ngày thứ 2, thứ 3 trở đi .
Với trường hợp ngộ độc do lạm dụng thuốc thì tổn thương gan hoàn toàn có thể chậm hơn. Khi bệnh nhân đã có thực trạng vàng da, chán ăn … tức là đã muộn. Khi có viêm gan nặng, người bệnh dễ bị suy gan, hôn mê gan, khi đó tỷ suất tử trận tới 50 % hoặc hơn .

Ngoài ra, khi lạm dụng paracetamol có thể dẫn tới co mạch, xuất hiện cơn tăng huyết áp, đau tim, gây mê sảng, ảo giác, táo bón, tắc ruột, co giật, loạn nhịp tim… Với trẻ nhỏ, các thành phần kết hợp của thuốc này đều có nguy cơ gây thở yếu, ngừng thở.

Bài thuốc được san sẻ trên mạng xã hội với hướng dẫn sử dụng liều paracetamol tối đa, có rủi ro tiềm ẩn gây ngộ độc .

Không tự ý mua thuốc điều trị

Hàm lượng paracetamol tối đa với người Nước Ta có thể trạng trung bình và không có những yếu tố rủi ro tiềm ẩn là không quá 3 gram / 24 giờ với người trưởng thành, và trẻ nhỏ 15 mg / kg cân nặng cho mỗi lần. Bệnh nhân không sử dụng quá 6 lần / 24 giờ. Tuy nhiên, trên trong thực tiễn những bác sĩ khi kê thuốc cho người bệnh trưởng thành chỉ kê 1-1, 5 gram paracetamol cho mỗi 24 giờ ( tương tự 2-3 viên loại hàm lượng 500 mg ). Tốt nhất là dùng liều thấp nhất hoàn toàn có thể .

Để sử dụng paracetamol an toàn, với người trưởng thành, mỗi ngày chỉ nên dùng 2 đến 3 viên paracetamol loại 500mg. Người bệnh cần biết rõ tên và thành phần các thuốc đang dùng và dùng đúng hướng dẫn. Luôn luôn chú ý đến các loại thuốc khác đang dùng (đặc biệt một số thuốc chữa bệnh lao hoặc động kinh làm tăng độc tính của paracetamol) và thể trạng của người bệnh dễ bị ngộ độc paracetamol (như người lạm dụng rượu, gầy yếu, suy nhược, ăn kém, nhiễm trùng nặng hoặc các bệnh gây suy mòn).

Theo những chuyên viên y tế, những bệnh nhân nhiễm COVID-19 đều có Open triệu chứng như ho, sốt. Người dân không tự ý mua thuốc để dự trữ, tự điều trị tại nhà theo những thông tin chưa có hướng dẫn chính thức từ Bộ Y tế. Không chỉ là người từ vùng dịch về mà bất kể ai khi có triệu chứng ho, sốt … nên liên hệ ngay với cơ sở y tế để được hướng dẫn kịp thời .

TS.BS. Nguyễn Trung Nguyên (Giám đốc Trung tâm Chống độc – Bệnh viện Bạch Mai)

( Nguồn : Sức khỏe đời sống )

Source: https://posteritalia.com
Category: medican

We will be happy to hear your thoughts

Leave a reply